ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วิกิจ ผินรับ รองคณบดีฝ่ายพัฒนานักศึกษา และหัวหน้าโครงการ การจัดการและส่งเสริมธนาคารปูม้าแบบมีส่วนร่วมเพื่อสร้างคุณภาพชีวิตที่ดีของชุมชน ในจังหวัดตรังและกระบี่ เป็นวิทยากรให้ความรู้เกี่ยวกับการทำธนาคารปูม้า ซึ่งได้รับเกียรติจาก สำนักงาน อ.ต.ก.จังหวัดตรัง ในกิจกรรมจิตอาสา “ปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำเพื่อฟื้นฟูระบบนิเวศคืนสู่ท้องทะเล” ณ ท่าเทียบเรือปากเมง อำเภอสิเกา จังหวัดตรัง โดยมี นายอาทิตย์ ด้วนเกตุ นักวิชาการศึกษา คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีการประมง เข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว
โดยมี นางพรทิพย์ สมเกียรติวีระ ผู้อำนวยการฝ่ายกิจการภูมิภาค นายชาญนุวัฒน์ วิหงษ์ ผู้จัดการ อ.ต.ก.เขต 2 นางสุนิสา ใสยมานนท์ ผู้จัดการ อ.ต.ก.เขต 3 และนางสาววรรณสิริ โททอง ผู้จัดการ อ.ต.ก.เขต 4 ร่วมด้วยอุทยานแห่งชาติหาดเจ้าไหม และร่วมกันปล่อยลูกปูม้าระยะซูเอี๊ยะจำนวน 11 ถัง ลงสู่ทะเลตรังเพื่อฟื้นฟูระบบนิเวศคืนสู่ทะเล เมื่อวันพุธที่ 1 พฤษภาคม 2567
![](https://fishtech.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/05/440975421_1276910913305323_6107757451443600767_n-1024x768.jpg)
![](https://fishtech.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/05/S__76406807-1024x768.jpg)
![](https://fishtech.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/05/440944349_1276890526640695_6519001471598770495_n-1024x768.jpg)
![](https://fishtech.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/05/440957459_1276890449974036_162135331251337651_n-1024x768.jpg)
![](https://fishtech.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/05/S__76406799-1024x768.jpg)
![](https://fishtech.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/05/440962014_1276890516640696_6092536516619926428_n-1024x768.jpg)
![](https://fishtech.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/05/S__76406805-1024x768.jpg)
![](https://fishtech.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/05/440929381_1276890503307364_5602661600797243179_n-1024x944.jpg)
![](https://fishtech.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/05/S__76406805-1-1024x768.jpg)
![](https://fishtech.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/05/440740546_1276890429974038_9196971310019660245_n-1024x768.jpg)